Tổng đài tư vấn 1900 6248 (24/7)     Bản đồ đường đi Liên hệ
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

1900 6248 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Quan hệ với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

(Số lần đọc 28)
Thưa luật sư, tôi năm nay 21 tuổi, có quan hệ với bạn gái 16 tuổi 3 tháng (bạn gái tôi tự nguyện, tôi không đe dọa hay dùng bạo lực ép buộc) khiến bạn gái có bầu. Gia đình bạn gái tôi không muốn giữ lại cái thai và muốn kiện tôi ra Tòa. Vâỵ xin luật sư cho tôi hỏi là tôi có phạm tội không? nếu tôi bị kiện ra Tòa thì có bị phạt tù không?
Chào bạn! Vấn đề mà bạn hỏi tôi xin được trả lời như sau:
Theo quy định của pháp luật hiện nay, cụ thể là Bộ luật hình sự năm 2015 thì bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự:
Thứ nhất, bạn không phạm tội hiếp dâm theo Điều 142 vì khi quan hệ tình dục cả bạn và bạn gái đều tư nguyện, và bạn gái bạn đã trên 16 tuổi.
Thứ hai, bạn không phạm tội cưỡng dâm theo Điều 143 vì bạn không dùng thủ đoạn để đe dọa hay ép buộc bạn gái bạn phải quan hệ tình dục.
Thứ ba, bạn cũng không phạm tội giao cấu với trẻ em, vì theo quy định tại Điều 145 thì những ai đã thành niên mà giao cấu với những người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi mới phạm tội này. Điều luật này đòi hỏi nạn nhân phải là nữ (hoặc nam) phải trong độ tuổi từ đủ 13 đến dưới 16. Tuy nhiên cô bạn gái của anh đã trên 16 tuổi nên anh cũng không phạm tội theo quy định của điều này.
Như vậy, trong Bộ luật hình sự 2015, không có quy định nào về xử lý hình sự với hành vi quan hệ tình dục tự nguyện với người trên 16 tuổi. Tức là nếu bạn chứng minh được quan hệ tình dục với bạn gái bạn mà không có hành vi cướng bức, sử dụng bạo lực thì không vi phạm pháp luật. Nếu gia đình bạn gái kiện bạn ra Tòa thì bạn cũng sẽ không bị xử lý hình sự. 

Kết quả hình ảnh cho quan he hiếp dâm


Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com
Trụ sở chính: 
LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân


Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Tin nhiều người quan tâm

Phân biệt các biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự
Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 thì hiện nay gồm 7 biện...
 
Chuyển nhầm tiền vào tài khoản của người khác thì nên làm những gì?
Nhiều người hốt hoảng khi chuyển khoản nhầm đến một tài khoản khác,...
 
Người bị tâm thần có thể kết hôn được không?
 
Công ty không chịu trả sổ bảo hiểm thì người lao động phải làm thế nào ?
 
Muốn cùng góp vốn và kinh doanh nhưng không muốn thành lập công ty, làm thế nào?
Tôi và anh họ tôi đã bàn với nhau và muốn thực hiện một dự án bán hàng...
 

Thư viện video

Dành cho đối tác

Giới thiệu

Về chúng tôi

Công ty luật Quốc Tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp – Nơi các luật sư, chuyên gia tư vấn có trình độ cao, có kinh nghiệm nhiều năm trong các lĩnh vực tư vấn đầu tư, thuế – kế toán, sở hữu trí tuệ, tố tụng, lao động, đất đai…đảm nhiệm.

Kinh tế đang phát triển, xã hội có sự phân công lao động rõ ràng. Và chúng tôi hiện diện trong cộng đồng doanh nghiệp để đồng hành, chia sẻ, gánh vác và hỗ trợ các doanh nghiệp.

Chi tiết→

CÁC CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN CỦA CHÚNG TÔI

luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn

Ls. Nguyễn Hồng Thái
Luật sư tư vấn hình sự
Lawyer Manager - Advisory


Th.s Nguyễn Thị Hồng Liên
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp


LS. Trần Anh Minh
Tư vấn pháp luật Dân sự 


LS. Trần Văn Diên
Tư vấn pháp luật đất đai

LS. Nguyễn Thị Tình
Tư vấn pháp luật dân sự

Luật gia Đinh Thị Nguyên
Tư vấn pháp luật dân sự

Lê Thị Khánh Linh
Tư vấn Tố tụng dân sự, hình sự 


Phạm Thị Quỳnh Trang
Tư vấn Doanh nghiệp

Nguyễn Thùy Linh
Tư vấn pháp luật dân sự

Phạm Thị Phương Anh
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Copyright © 2014-2018 All Rights Reserved - luathongthai.com
Design by and support ThanhNam Software