Tổng đài tư vấn 1900 6248 (24/7)     Bản đồ đường đi Liên hệ
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

1900 6248 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Người chưa thành niên đứng tên sổ đỏ được hay không?

(Số lần đọc 268)
Xin chào luật sư, mong luật sư tư vấn cho tôi. Tôi là ông nội của đứa trẻ và muốn mua cho cháu nội mảnh đất. Vậy khi làm sổ đỏ thì ghi người đứng tên sổ đỏ như thế nào? Cháu tôi 6 tuổi.

Căn cứ pháp lý:

 -Bộ luật Dân sự 2015

- Luật Đất đai 2013

- Thông tư 23/2014/TT-BTNMT quy định về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn cho Luật Hồng Thái và Đồng Nghiệp. Dựa theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Người chưa thành niên đứng tên sổ đỏ được hay không?

 Tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6248 (Nguồn Internet)

Thứ nhất, về quyền đứng tên trên giấy tờ quyền sử dụng đất.

Hiện nay pháp luật Việt Nam không có quy định nào hạn chế người chưa thành niên không được đứng tên trên giấy tờ về quyền sử dụng đất. Cụ thể:

Điều 5 và Điều 97 Luật Đất đai 2013 quy định người sử dụng đất bao gồm hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài và đối tượng được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.

Ngoài ra, Điểm a Khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT sửa đổi bởi Thông tư 33/2017/TT-BTNMT quy định về việc ghi thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được cấp Giấy chứng nhận như sau: “a) Cá nhân trong nước thì ghi “Ông” (hoặc “Bà”), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (nếu có), địa chỉ thường trú. Giấy tờ nhân thân là Giấy chứng minh nhân dân thì ghi “CMND số:…”; trường hợp Giấy chứng minh quân đội nhân dân thì ghi “CMQĐ số:…”; trường hợp thẻ Căn cước công dân thì ghi “CCCD số:…”; trường hợp chưa có Giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân thì ghi “Giấy khai sinh số…”;”

Do đó pháp luật đất đai không phân biệt cá nhân là người thành niên, người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự hay người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự. Người chưa thành niên cũng là đối tượng xác lập quyền sở hữu tài sản, được hình thành từ thừa kế, tặng cho, chuyển nhượng,... hoàn toàn có thể đứng tên trên GCN quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản khác gắn liền với đất.

Vậy xét trường hợp của bạn thì đứa trẻ 6 tuổi (cháu bạn) có quyền đứng tên trên giấy tờ quyền sử dụng đất.

Thứ hai, về việc ghi tên trên sổ đỏ

Theo quy định tại Điều 21 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định về người chưa thành niên:

+ Giao dịch dân sự của người chưa đủ sáu tuổi do người đại diện theo pháp luật của người đó xác lập, thực hiện.

+  Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.

Như vậy, khi xác lập giao dịch dân sự của người chưa thành niên phải do người đại diện theo pháp luật làm thủ tục hoặc đồng ý. Người đại diện theo pháp luật của con chưa thành niên là cha, mẹ của đứa trẻ. Khoản 2 Điều 141 Bộ luật Dân sự 2015 thì người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện.

Theo đó, khi làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, người đứng tên là đứa trẻ (người chủ sở hữu) kèm theo tên của người đại diện theo pháp luật của đứa trẻ để đảm bảo các giao dịch của người chưa thành niên được thực hiện đúng quy định.

Trường hợp ông nội muốn đứng tên cùng cháu nội trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì buộc phải có thỏa thuận với người đại diện của đứa trẻ, tức bố, mẹ của đứa trẻ.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 19006248

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP TRÂN TRỌNG!

Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

Phạm Vân

Lấn, chiếm đất nông nghiệp bị xử lý như thế nào? 
Lấn chiếm là một trong những hình thức tranh chấp đất đai thường gặp nhất trong cuộc sống. Hành vi...
Người nước ngoài có được mua nhà tại Việt Nam không? 
Xin chào luật sư, mong luật sư giải đáp cho tôi vấn đề sau: Tôi có một người bạn người nước ngoài...


TAGs:người chưa thành niên sổ đỏ quyền sử dụng đất tư vấn pháp luật miễn phí 19006248

Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Tin nhiều người quan tâm

Phân biệt các biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự
Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 thì hiện nay gồm 7 biện...
 
Chuyển nhầm tiền vào tài khoản của người khác thì nên làm những gì?
Nhiều người hốt hoảng khi chuyển khoản nhầm đến một tài khoản khác,...
 
GIẢI THỂ VÀ PHÁ SẢN CÓ GÌ GIỐNG VÀ KHÁC NHAU???
Giải thể và phá sản là hai khái niệm dễ nhầm lẫn với nhau. Mặc dù đều...
 
Tội ác của người mẹ bước đầu được xác định là nghi phạm vứt con mới đẻ ở chung cư Linh Đàm
Tối qua (18.10), tại chung cư HH2A, khu đô thị Linh Đàm đã xảy ra một...
 
Người bị tâm thần có thể kết hôn được không?
 

Thư viện video

Dành cho đối tác

Giới thiệu

Về chúng tôi

Công ty luật Quốc Tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp – Nơi các luật sư, chuyên gia tư vấn có trình độ cao, có kinh nghiệm nhiều năm trong các lĩnh vực tư vấn đầu tư, thuế – kế toán, sở hữu trí tuệ, tố tụng, lao động, đất đai…đảm nhiệm.

Kinh tế đang phát triển, xã hội có sự phân công lao động rõ ràng. Và chúng tôi hiện diện trong cộng đồng doanh nghiệp để đồng hành, chia sẻ, gánh vác và hỗ trợ các doanh nghiệp.

Chi tiết→

CÁC CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN CỦA CHÚNG TÔI

luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn

Ls. Nguyễn Hồng Thái
Luật sư tư vấn hình sự
Lawyer Manager - Advisory


LS. Trần Anh Minh
Tư vấn pháp luật Dân sự 


LS. Trần Văn Diên
Tư vấn pháp luật đất đai

LS. Nguyễn Thị Tình
Tư vấn pháp luật dân sự

Th.s Nguyễn Thị Hồng Liên
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp

Ls. Trịnh Thị Hiền
Tư vấn pháp luật hành chính, dân sự 

Ls. Nguyễn Thị Phúc
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ 

Luật gia Cao Văn Tuân
Tư vấn pháp luật đầu tư


Luật gia Đinh Thị Nguyên
Tư vấn pháp luật dân sự

Lê Thị Khánh Linh
Tư vấn Tố tụng dân sự, hình sự 


Phạm Thị Quỳnh Trang
Tư vấn Doanh nghiệp

Nguyễn Thùy Linh
Tư vấn pháp luật dân sự

Phạm Thị Phương Anh
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Copyright © 2014-2018 All Rights Reserved - luathongthai.com
Design by and support ThanhNam Software