Tổng đài tư vấn 1900 6248 (24/7)     Bản đồ đường đi Liên hệ
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

1900 6248 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Bố mẹ ly hôn, con ở với mẹ và ông bà ngoại nhưng mẹ mất bố có được quyền nuôi con?

(Số lần đọc 712)
Trong cuộc sống có rất nhiều cuộc hôn nhân đổ vỡ khiến cho con trẻ chỉ được lựa chọn ở với bố hoặc mẹ, tuy nhiên mẹ không may qua đời lúc này lại xảy ra việc con sẽ ở với ai?

Điều 69 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về quyền và nghĩa vụ của cha mẹ đối với con, trong đó cha mẹ có quyền trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình. Cha mẹ cũng không được phân biệt đối xử với con trên cơ sở giới hoặc theo tình trạng hôn nhân của cha mẹ.  Theo đó thì cha, mẹ hoàn toàn có quyền chăm sóc, nuôi dưỡng con và cũng không phân biệt đối xử với con dù cha mẹ có chung sống với nhau hay không.

   Luật  cư trú năm 2006 sửa đổi bổ sung năm 2013 quy định

Điều 13. Nơi cư trú của người chưa thành niên

1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.

2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.

bố mẹ ly hôn con ở với ai.jpg

                                         Tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6248 (Nguồn Internet)

          Theo quy định của  Luật hôn nhân và gia đình và Luật cư trú thì đối với con chưa thành niên khi mẹ mất bố hoàn toàn được quyền nuôi dưỡng, chăm sóc con vì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của con sẽ là nơi cư trú của cha hoặc mẹ, do đó khi mẹ mất bố hoàn toàn được quyền nuôi dưỡng, chăm sóc con. Tuy nhiên đối với con đã thành niên không bị mất năng lực hành vi dân sự thì con hoàn toàn có thể tự quyết định được ở với ai, với bố hay ông bà ngoại vì con đã thành niên đã có đủ khả năng lao động, tự chăm sóc bản thân và chịu trách nhiệm về hành vi của mình. Do đó có nếu con chưa thành niên thì có thể yêu  cầu ông bà ngoại cho bố nuôi chăm sóc giáo dục con khi mẹ qua đời.

          Nếu trong trường hợp bố đồng ý để ông bà ngoại nuôi dưỡng, chăm sóc giáo dục con nhưng ông bà từ chối thì theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 tại Điều 81 quy định: “Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình”

          Do đó nếu mẹ mất mà ông bà ngoại từ chối nuôi dưỡng, chăm sóc giáo dục cháu thì người bố có nghĩa vụ nuôi dưỡng con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản tự nuôi mình.

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN MIỄN PHÍ 19006248

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn đọc lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Thùy Linh

Các bài viết liên quan:

Đánh ghen có bị xử lý theo pháp luật không? (09:48 | 21/08/2018)
Hành vi đánh ghen hiện nay trở nên khá phổ biến trong xã hội, nhiều người ý thức được hậu quả của...
Mẹ thường xuyên đánh đập con, bố có được quyền yêu cầu thay đổi người nuôi con?(11:50 | 18/08/2018)
Hai vợ chồng thuận tình ly hôn và đồng ý để con cho vợ nuôi, nhưng sau khi ly hôn phát hiện vợ...
Con đang ở với mẹ nhưng mẹ mất thì con có được ở với bố không? (11:32 | 18/08/2018)
Sau khi ly hôn, tòa án quyết định con ở với mẹ và sống cùng ông bà ngoại, nhưng sau đó mẹ bị tai nạn...
Cần làm gì sau khi ly hôn ở nước ngoài, nay về Việt Nam muốn kết hôn với người Việt Nam khác? (10:24 | 17/08/2018)
Việc cần làm sau khi thực hiện thủ tục ly hôn tại nước ngoài là thực hiện thủ tục hợp pháp hóa lãnh...



Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Tin nhiều người quan tâm

Dịch vụ sang tên sổ đỏ uy tín - chất lượng - nhanh chóng tại Hà Nội
Trong quá trình mua bán, chuyển nhượng, tặng cho, hưởng thừa kế,... từ...
 
Tư vấn luật hôn nhân và gia đình miễn phí –Tổng đài 1900.6248
Tư vấn luật hôn nhân và gia đình miễn phí : kết hôn, ly hôn, chia tài...
 
Chuyển nhầm tiền vào tài khoản của người khác thì nên làm những gì?
Nhiều người hốt hoảng khi chuyển khoản nhầm đến một tài khoản khác,...
 
Người bị tâm thần có thể kết hôn được không?
 
So sánh hoạt động điều tra hỏi cung bị can và lấy lời khai của người làm chứng
 

Thư viện video

Dành cho đối tác

Giới thiệu

Về chúng tôi

Công ty luật Quốc Tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp – Nơi các luật sư, chuyên gia tư vấn có trình độ cao, có kinh nghiệm nhiều năm trong các lĩnh vực tư vấn đầu tư, thuế – kế toán, sở hữu trí tuệ, tố tụng, lao động, đất đai…đảm nhiệm.

Kinh tế đang phát triển, xã hội có sự phân công lao động rõ ràng. Và chúng tôi hiện diện trong cộng đồng doanh nghiệp để đồng hành, chia sẻ, gánh vác và hỗ trợ các doanh nghiệp.

Chi tiết→

CÁC CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN CỦA CHÚNG TÔI

luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn

Ls. Nguyễn Hồng Thái
Luật sư tranh tụng dân sự, hình sự
Lawyer Manager - Advisory


LS. Trần Anh Minh
Luật sư tranh tụng Dân sự, Hình sự 


LS. Trần Văn Diên
Tư vấn pháp luật đất đai

LS. Nguyễn Thị Tình
Luật sư tranh tụng Dân sự, Hình sự

Luật sư Đinh Thị Nguyên
Luật sư tranh tụng Dân sự, Hình sự

Th.s Nguyễn Thị Hồng Liên
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp

Luật gia Lê Thị Khánh Linh
Tư vấn Tố tụng dân sự, hình sự 


Luật gia Phạm Thị Quỳnh Trang
Tư vấn Doanh nghiệp


Phạm Thị Phương Anh
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp

Ls. Trịnh Thị Hiền
Tư vấn pháp luật hành chính, dân sự 

Ls. Nguyễn Thị Phúc
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ 

Luật gia Cao Văn Tuân
Tư vấn pháp luật đầu tư
Copyright © 2014-2018 All Rights Reserved - luathongthai.com
Design by and support ThanhNam Software