Tổng đài tư vấn 1900 6248 (24/7)     Bản đồ đường đi Liên hệ
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

1900 6248 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Người bị tâm thần có thể kết hôn được không?

(Số lần đọc 1492)

Hỏi: 

Kính chào Qúy công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng nghiệp. Thưa các luật sư, em gái tôi năm nay 20 tuổi, sau vụ tai nạn giao thông xảy ra cách đây 5 năm trước em trở nên ngẩn ngẩn ngơ ngơ, đầu óc không được minh mẫn nữa.

Vậy tôi muốn biết, trong trường hợp của em tôi, nếu em muốn lấy chồng thì có được không? Pháp luật có bảo vệ như thế nào đối với hôn nhân của những người như em tôi không ạ?

Tôi xin chân thành cảm ơn Qúy công ty và các Luật sư!

Kết quả hình ảnh cho người bị điên

(ảnh minh họa - nguồn internet)

Luật sư tư vấn:

Trước hết, Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng nghiệp xin chân thành cảm ơn sự tin tưởng của bạn dành cho Công ty. Với những thắc mắc của bạn, chúng tôi xin giải đáp cho bạn như sau:

 1, Cơ sở pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình Việt Nam năm 2014

2, Nội dung tư vấn

Điều 8. Luật hôn nhân và gia đình Việt Nam năm 2014 quy định các điều kiện kết hôn:

“Điều 8: Điều kiện kết hôn

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a, Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b, Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c, Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d, Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữ những người cùng giới tính.”

Như vậy, căn cứ theo Khoản 1, Điều 8 thì một trong những điều kiện để kết hôn là không bị mất năng lực hành vi dân sự.

Trong trường hợp trên của bạn có nói em gái bạn đầu óc không được minh mẫn, nhưng không nói rõ là có thuộc trường hợp người bị mất năng lực hành vi dân sự hay không? Vì Một người bị coi là mất năng lực hành vi dân sự phải là khi bị Tòa án tuyên bố người đó mất năng lực hành vi dân sự.

Em gái bạn đầu óc không minh mẫn nhưng chưa có quyết định của Tòa án tuyên bố bị mất năng lực hành vi dân sự thì vẫn có thể kết hôn nếu đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Điều 8. Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

Trong trường hợp, nếu em gái bạn đã có quyết định của Tòa án tuyên bố là mất năng lực hành vi dân sự thì em gái bạn không đủ điều kiện để đăng ký kết hôn theo pháp luật hôn nhân và gia đình Việt Nam.

Trên đây là nội dung tư vấn của các chuyên gia - Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng nghiệp. Chúc bạn và gia đình sức khỏe, thành đạt!

Trân trọng.

                hình ảnh.jpg

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP TRÂN TRỌNG!
Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com
Trụ sở chính: 
LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)
Bài viết liên quan:
Làm thế nào để ly hôn nhanh nhất? (04:02 | 04/07/2018)
Thủ tục tách sổ hộ khẩu sau ly hôn như thế nào ? (10:47 | 03/07/2018)
Có thể ủy quyền cho người khác để nộp đơn xin ly hôn không ? (09:22 | 30/06/2018)
Ly hôn đơn phương thì quyền nuôi con thuộc về ai ? (09:08 | 30/06/2018)
Có được rút lại giấy ly hôn khi hòa giải không thành ? (04:49 | 29/06/2018)
Vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài thì một bên có được ly hôn hay không ? (03:57 | 29/06/2018)
Bố mẹ có thể nộp hồ sơ ly hôn thay con được không? (09:43 | 29/06/2018)
Xin chào luật sư tôi có một vấn đề như này muốn nhờ luật sư tư vấn: Tôi đang ở nước ngoài,chồng tôi...
Có con trước khi cưới thì có được đăng ký khai sinh cho con không? (10:04 | 


 



Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Tin nhiều người quan tâm

Phân biệt các biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự
Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 thì hiện nay gồm 7 biện...
 
Chuyển nhầm tiền vào tài khoản của người khác thì nên làm những gì?
Nhiều người hốt hoảng khi chuyển khoản nhầm đến một tài khoản khác,...
 
Tội ác của người mẹ bước đầu được xác định là nghi phạm vứt con mới đẻ ở chung cư Linh Đàm
Tối qua (18.10), tại chung cư HH2A, khu đô thị Linh Đàm đã xảy ra một...
 
Người bị tâm thần có thể kết hôn được không?
 
Dây điện trung thế rớt trước cổng trường 2 học sinh tử vong- trách nhiệm thuộc về ai?
Sự cố dây điện trung thế rơi trước cổng trường học khiến 2 học sinh tử...
 

Thư viện video

Dành cho đối tác

Giới thiệu

Về chúng tôi

Công ty luật Quốc Tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp – Nơi các luật sư, chuyên gia tư vấn có trình độ cao, có kinh nghiệm nhiều năm trong các lĩnh vực tư vấn đầu tư, thuế – kế toán, sở hữu trí tuệ, tố tụng, lao động, đất đai…đảm nhiệm.

Kinh tế đang phát triển, xã hội có sự phân công lao động rõ ràng. Và chúng tôi hiện diện trong cộng đồng doanh nghiệp để đồng hành, chia sẻ, gánh vác và hỗ trợ các doanh nghiệp.

Chi tiết→

CÁC CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN CỦA CHÚNG TÔI

luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn

Ls. Nguyễn Hồng Thái
Luật sư tư vấn hình sự
Lawyer Manager - Advisory


Th.s Nguyễn Thị Hồng Liên
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp


LS. Trần Anh Minh
Tư vấn pháp luật Dân sự 


LS. Trần Văn Diên
Tư vấn pháp luật đất đai

LS. Nguyễn Thị Tình
Tư vấn pháp luật dân sự

Luật gia Đinh Thị Nguyên
Tư vấn pháp luật dân sự

Lê Thị Khánh Linh
Tư vấn Tố tụng dân sự, hình sự 


Phạm Thị Quỳnh Trang
Tư vấn Doanh nghiệp

Nguyễn Thùy Linh
Tư vấn pháp luật dân sự

Phạm Thị Phương Anh
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Copyright © 2014-2018 All Rights Reserved - luathongthai.com
Design by and support ThanhNam Software