Tổng đài tư vấn 1900 6248 (24/7)     Bản đồ đường đi Liên hệ
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

1900 6248 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Bị tước giấy phép lái xe, có được tham gia giao thông không?

(Số lần đọc 93)
Tước bằng lái xe: thuật ngữ đầy đủ là “tước quyền sử dụng giấy phép lái xe”. Đây là hình phạt bổ sung cho một số lỗi vi phạm nặng, chẳng hạn như: ô tô vượt phải, vượt đèn đỏ, đi vào đường cấm…Theo đó, nếu bị tước giấy phép lái xe có thời hạn thì có được điều khiển phương tiện tham gia giao thông không? Dưới đây Luật Hồng Thái đưa ra quan điểm về vấn đề này nhứ sau:

Câu hỏi: 

Chào Luật sư, tôi tước giấy phép lái xe trong thời hạn 30 ngày . Vậy trong thời gian giấy phép lái xe của  tôi bị tước thì tôi có được tham gia giao thông và dùng biên bản xử phạt vi phạm hành chính để chứng minh việc tôi đang bị thu giấy phép khi thma gia giao thông không? Tôi cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn, trước hết xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn đến Luật Hồng Thái. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

1.      Cơ sở pháp lý

-         Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012

-         Nghị định 46/2016/NĐ-CP

2.      Nội dung tư vấn

Thứ nhất, về việc bị tước giấy phép lái xe thì có được tham gia giao thông không?

Căn cứ theo Điều 25 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định:

“Điều 25. Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn

1.      Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn là hình thức xử phạt được áp dụng đối với cá nhân, tổ chức vi phạm nghiêm trọng các hoạt động được ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, cá nhân, tổ chức không được tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề.”

Theo đó, nếu bạn vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà bị xử phạt là  tước bằng lái xe có thời hạn thì trong khoảng thời hạn đó bạn sẽ không được điều khiển xe ghi trong giấy phép. Nếu bạn vẫn điều khiển thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với lỗi không có giấy phép lái xe.

tuoc-bang-lai-xe-do-vi-pham.jpeg

Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 (Nguồn Internet)

Thứ hai, xử lý vi phạm hành chính trong trường hợp bị tước giấy phép lái xe nhưng vẫn điều khiển phương tiện.

Theo Điều 21, Mục 4, Nghị định 46/2016/NĐ-CP, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy nếu không có Giấy phép lái xe (bằng lái xe) thì bị xử phạt như sau:

"2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

b) Có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia.

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên;

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

c) Có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia."

Theo đó, nếu điêu khiển phương tiện trong thời gian bị tước giấy phép lái xe , tùy theo phân khối của xe bạn điều khiển mà có thể bị phạt thấp nhất là 80.000 đồng và cao nhất là 6.000.000 đồng.

26d5bf8a1b77fa29a366.jpg


CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP TRÂN TRỌNG!

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Khánh Ly.

Sinh con thứ 3, thứ 4 vẫn có thể đươc kết nạp vào Đảng? 
Mới đây, Đảng đã ban hành phương án nới lỏng chính sách sinh con trong quy định về việc kết nạp...
Xe không chạy nhanh có bị phạt? 
Những người mới tham gia giao thông luôn có tâm lí lo sợ gây tai nạn giao thông, dẫn đến việc điều...
Người mua dâm, bán dâm có thể bị xử lý như thế nào? 
Gần đây dư luận xôn xao khi nhiều đường dây mua bán dâm được Công an triệt phá. Đặc biệt gây chú ý...

 



Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Tin nhiều người quan tâm

Phân biệt các biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự
Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 thì hiện nay gồm 7 biện...
 
Chuyển nhầm tiền vào tài khoản của người khác thì nên làm những gì?
Nhiều người hốt hoảng khi chuyển khoản nhầm đến một tài khoản khác,...
 
Tội ác của người mẹ bước đầu được xác định là nghi phạm vứt con mới đẻ ở chung cư Linh Đàm
Tối qua (18.10), tại chung cư HH2A, khu đô thị Linh Đàm đã xảy ra một...
 
Người bị tâm thần có thể kết hôn được không?
 
Dây điện trung thế rớt trước cổng trường 2 học sinh tử vong- trách nhiệm thuộc về ai?
Sự cố dây điện trung thế rơi trước cổng trường học khiến 2 học sinh tử...
 

Thư viện video

Dành cho đối tác

Giới thiệu

Về chúng tôi

Công ty luật Quốc Tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp – Nơi các luật sư, chuyên gia tư vấn có trình độ cao, có kinh nghiệm nhiều năm trong các lĩnh vực tư vấn đầu tư, thuế – kế toán, sở hữu trí tuệ, tố tụng, lao động, đất đai…đảm nhiệm.

Kinh tế đang phát triển, xã hội có sự phân công lao động rõ ràng. Và chúng tôi hiện diện trong cộng đồng doanh nghiệp để đồng hành, chia sẻ, gánh vác và hỗ trợ các doanh nghiệp.

Chi tiết→

CÁC CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN CỦA CHÚNG TÔI

luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn

Ls. Nguyễn Hồng Thái
Luật sư tư vấn hình sự
Lawyer Manager - Advisory


Th.s Nguyễn Thị Hồng Liên
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp


LS. Trần Anh Minh
Tư vấn pháp luật Dân sự 


LS. Trần Văn Diên
Tư vấn pháp luật đất đai

LS. Nguyễn Thị Tình
Tư vấn pháp luật dân sự

Luật gia Đinh Thị Nguyên
Tư vấn pháp luật dân sự

Lê Thị Khánh Linh
Tư vấn Tố tụng dân sự, hình sự 


Phạm Thị Quỳnh Trang
Tư vấn Doanh nghiệp

Nguyễn Thùy Linh
Tư vấn pháp luật dân sự

Phạm Thị Phương Anh
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Copyright © 2014-2018 All Rights Reserved - luathongthai.com
Design by and support ThanhNam Software