Tổng đài tư vấn 1900 6248 (24/7)     Bản đồ đường đi Liên hệ
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

1900 6248 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên theo quy định của pháp luật hiện hành

(Số lần đọc 396)
Câu hỏi tư vấn: Chào Luật sư, tôi muốn hỏi một vấn đề như sau: tôi có 2 đứa con, đứa A 9 tuổi, đứa B 16 tuổi. Bố mẹ tôi ( tức ông bà nội của bọn trẻ ) qua đời có để lại di chúc cho 2 con tôi một quyền sử dụng đất 100m2. Tuy nhiên gần đây con trai nhỏ của tôi bị ốm khá nặng, cần nhiều tiền chạy chữa. Vậy tôi muốn chuyển nhượng quyền sử dụng 100m2 đất trên để lấy tiền chữa bệnh cho con trai nhỏ thì có được không? Tôi xin cảm ơn

Trả lời tư vấn: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Hồng Thái và Đồng Nghiệp. Theo như thông tin bạn cung cấp, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

- Bộ Luật Dân sự 2015

- Luật Hôn nhân và gia đình 2014

Trong tình huống này, sở hữu mảnh đất 100m2 của hai cháu nhà bạn là sở hữu chung theo phần quy định tại Điều 209 Bộ Luật Dân sự 2015:

       Điều 209.  Sở hữu chung theo phần

      1. Sở hữu chung theo phần là sở hữu chung mà trong đó phần quyền sở hữu của mỗi chủ sở hữu được xác định đối với tài sản chung.

     2. Mỗi chủ sở hữu chung theo phần có quyền, nghĩa vụ đối với tài sản thuộc sở hữu chung tương ứng với phần quyền sở hữu của mình, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”.

      Trong sở hữu chung theo phần, mỗi đồng chủ sở hữu biết trước được tỷ lệ phần quyền của mình đối với khối tài sản chung. Phần quyền đó có thể bằng nhau hoặc không bằng nhau. Như tình huống bạn nêu trên không có sự thỏa thuận nên có thể cho rằng quyền của 2 cháu A và D đối với mảnh đất là 50:50.

Đối với tình huống này sẽ 2 trường hợp xảy ra:

      2.1. Cha mẹ được quyền quản lý tài sản riêng của con

Khoản 1 Điều 77 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định:

     1. Trường hợp cha mẹ hoặc người giám hộ quản lý tài sản riêng của con dưới 15 tuổi thì có quyền định đoạt tài sản đó vì lợi ích của con, nếu con từ đủ 09 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con “.

      Trong trường hợp này, bạn được quyền quản lý tài sản riêng của con và muốn dùng tài sản đó vì lợi ích của con ( để chữa bệnh ) thì bạn có quyền định đoạt đối với tài sản đó

   + Nếu cháu B đồng ý cho bạn chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    + Nếu cháu B không đồng ý thì bạn phải yêu cầu chia tài sản để lấy phần tài sản của A và chỉ có thể chuyển nhượng phần quyền sử dụng đất của A. Việc chuyển nhượng phải xem xét nguyện vọng của cháu A.

Định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên theo quy định của pháp luật hiện hành

Tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6248 (Nguồn: Internet)

     2.2. Cha mẹ không được quyền quản lý tài sản riêng của con

    Nếu bạn thuộc vào trường hợp không được quyền quản lý tài sản riêng của con theo quy định tại điều khoản 3, khoản 4 Điều 76 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

    3. Cha mẹ không quản lý tài sản riêng của con trong trường hợp con đang được người khác giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự; người tặng cho tài sản hoặc để lại tài sản thừa kế theo di chúc cho người con đã chỉ định người khác quản lý tài sản đó hoặc trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

      4. Trong trường hợp cha mẹ đang quản lý tài sản riêng của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự mà con được giao cho người khác giám hộ thì tài sản riêng của con được giao lại cho người giám hộ quản lý theo quy định của Bộ luật dân sự.”

     Nếu thuộc trong các trường hợp trên thì bạn không được chuyển nhượng mà bạn phải yêu cầu người quản lý tài sản đó thực hiện yêu cầu phân chia tài sản để lấy phần tài sản của cháu A.

     Theo quy định tại khoản 1 Điều 77 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014:

      “ 1. Trường hợp cha mẹ hoặc người giám hộ quản lý tài sản riêng của con dưới 15 tuổi thì có quyền định đoạt tài sản đó vì lợi ích của con, nếu con từ đủ 09 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.”.

      Quyền quản lý của cha mẹ hoặc người giám hộ luôn đi liền với quyền định đoạt. Trong Luật Hôn nhân và Gia đình, quyền cũng đồng thời là nghĩa vụ. Do đó thì khi bạn yêu cầu người giám hộ quản lý tài sản riêng của con mình thì người đó phải có nghĩa vụ yêu cầu phân chia tài sản của con bạn.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Hồng Thái và Đồng Nghiệp về vấn đề của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tổng đài 1900.6248 để được giải đáp và hỗ trợ kịp thời.

26d5bf8a1b77fa29a366.jpg 

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP 

TRÂN TRỌNG!

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Phạm Vân

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn  của chúng tôi:

Dịch vụ tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến qua tổng đài điện thoại 1900.6248

- Dịch vụ tư vấn pháp luật Hình sự qua tổng đài điện thoại 1900.6248 

- Dịch vụ tư vấn pháp luật Đất đai qua tổng đài điện thoại 1900.6248 

Dịch vụ tư vấn lao động trực tuyến qua tổng đài điện thoại 1900.6248

Dịch vụ tư vấn Hôn nhân và gia đình trực tuyến qua tổng đài điện thoại 1900.6248

- Dịch vụ tư vấn Doanh nghiệp trực tuyến qua tổng đài điện thoại 1900.6248

Dịch vụ tư vấn Sở hữu trí tuệ trực tuyến qua tổng đài điện thoại 1900.6248

Dich vụ tư vấn pháp luật Thuế trực tuyến qua tổng đài điện thoại 1900.6248

Dịch vụ tư vấn pháp luật Hành chính trực tuyến qua tổng đài điện thoại 1900.6248

Trân trọng cảm ơn!

Bạn cũng có thể tham khảo các bài viết khác có nội dung liên quan: 

15 nhóm thông tin thuộc bí mật nhà nước 
Bí mật nhà nước là thông tin có nội dung quan trọng do người đứng đầu cơ quan, tổ chức có thẩm quyền...
Khi nào bị tuyên bố là mất tích và thủ tục tuyên bố một người bị mất tích? 
Câu hỏi tư vấn: Tôi và chồng tôi lấy nhau đã được 5 năm, nhưng trong một vụ tai nạn, chồng tôi đã bị...
Cách làm một bản di chúc đầy đủ, chính xác theo quy định của pháp luật 
Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết....
Tinh trùng có là di sản thừa kế hay không? 
Đây là câu hỏi được đăt ra trước trường hợp Bà H có một người con trai 22 tuổi bị bệnh nên đã gửi...


TAGs:người chưa thành niên

Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Tin nhiều người quan tâm

Tư vấn luật hôn nhân và gia đình miễn phí –Tổng đài 1900.6248
Tư vấn luật hôn nhân và gia đình miễn phí : kết hôn, ly hôn, chia tài...
 
Chuyển nhầm tiền vào tài khoản của người khác thì nên làm những gì?
Nhiều người hốt hoảng khi chuyển khoản nhầm đến một tài khoản khác,...
 
Người bị tâm thần có thể kết hôn được không?
 
Tội ác của người mẹ bước đầu được xác định là nghi phạm vứt con mới đẻ ở chung cư Linh Đàm
Tối qua (18.10), tại chung cư HH2A, khu đô thị Linh Đàm đã xảy ra một...
 
Bộ luật Hình sự 2015
 

Thư viện video

Dành cho đối tác

Giới thiệu

Về chúng tôi

Công ty luật Quốc Tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp – Nơi các luật sư, chuyên gia tư vấn có trình độ cao, có kinh nghiệm nhiều năm trong các lĩnh vực tư vấn đầu tư, thuế – kế toán, sở hữu trí tuệ, tố tụng, lao động, đất đai…đảm nhiệm.

Kinh tế đang phát triển, xã hội có sự phân công lao động rõ ràng. Và chúng tôi hiện diện trong cộng đồng doanh nghiệp để đồng hành, chia sẻ, gánh vác và hỗ trợ các doanh nghiệp.

Chi tiết→

CÁC CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN CỦA CHÚNG TÔI

luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn

Ls. Nguyễn Hồng Thái
Luật sư tư vấn hình sự
Lawyer Manager - Advisory


LS. Trần Anh Minh
Tư vấn pháp luật Dân sự 


LS. Trần Văn Diên
Tư vấn pháp luật đất đai

LS. Nguyễn Thị Tình
Tư vấn pháp luật dân sự

Luật sư Đinh Thị Nguyên
Tư vấn pháp luật dân sự

Th.s Nguyễn Thị Hồng Liên
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp

Luật gia Lê Thị Khánh Linh
Tư vấn Tố tụng dân sự, hình sự 


Luật gia Phạm Thị Quỳnh Trang
Tư vấn Doanh nghiệp


Phạm Thị Phương Anh
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp

Ls. Trịnh Thị Hiền
Tư vấn pháp luật hành chính, dân sự 

Ls. Nguyễn Thị Phúc
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ 

Luật gia Cao Văn Tuân
Tư vấn pháp luật đầu tư
Copyright © 2014-2018 All Rights Reserved - luathongthai.com
Design by and support ThanhNam Software