Tổng đài tư vấn 1900 6248 (24/7)     Bản đồ đường đi Liên hệ
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

1900 6248 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Nhận “mưa tiền thưởng”, các cầu thủ đội tuyển Việt Nam có phải đóng thuế?

(Số lần đọc 271)
Ngay sau khi vượt qua Jordan ở vòng 1/8 Asian Cup 2019, đội tuyển Việt Nam đã được nhiều tổ chức, doanh nghiệp thưởng nóng với tổng số tiền khoảng 7 tỷ đồng. Nhận được số tiền thưởng không nhỏ này, các cầu thủ Việt Nam có phải đóng thuế?

Cụ thể, Ngân hàng TMCP Ngoại thương Việt Nam (Vietcombank), Ngân hàng TMCP Công thương Việt Nam (Vietinbank), Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV), Tập đoàn C.T Group cùng công bố mức thưởng 1 tỷ đồng.

Theo trang Thông tin Chính phủ, Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn (Agribank), Ngân hàng Phát triển Việt Nam (VDB), Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch (VH-TT-DL) dành tặng đội tuyển tổng cộng 3 tỷ đồng.

Trước đó, với việc tham dự Asian Cup, đội tuyển Việt Nam đã bỏ túi 200.000 USD (4,6 tỷ đồng) đến từ ban tổ chức giải. Nếu vượt qua trận tứ kết sắp tới, tuyển Việt Nam sẽ nhận được ít nhất 1 triệu USD (23,2 tỷ đồng) của ban tổ chức giải cho thành tích lọt vào bán kết. Phần thưởng của các tổ chức, doanh nghiệp cũng hứa hẹn sẽ cao hơn nhiều.

công phượng ghi bàn.jpg

Công Phượng ghi bàn trong trận gặp Jordan ở vòng 1/8 giải Asian Cup. Ảnh: Anh Khoa

Danh sách doanh nghiệp tặng thưởng đổi tuyển Việt Nam sẽ còn dài. Lúc này, câu hỏi đặt ra là các khoản tiền thưởng cho đội tuyển Việt Nam từ các tổ chức, cá nhân trong và ngoài nước có phải đóng thuế?

Căn cứ điểm e, Khoản 2, Điều 3, Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định về các khoản thu nhập chịu thuế thì tiền thưởng là một trong các khoản thu nhập phải chịu thuế thu nhập cá nhân, trừ các khoản tiền thưởng không phải chịu thuế là thưởng kèm theo các danh hiệu được Nhà nước phong tặng, tiền thưởng kèm theo giải thưởng quốc gia, giải thưởng quốc tế, tiền thưởng về cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận, tiền thưởng về việc phát hiện, khai báo hành vi vi phạm pháp luật với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Theo đó, đội tuyển Việt Nam nếu nhận được tiền thưởng kèm theo các danh hiệu được Nhà nước trao tặng thì không phải nộp thuế. Tuy nhiên, nếu có khoản tiền thưởng nào trích từ ngân sách Nhà nước mà không kèm theo danh hiệu thì phải nộp thuế.

Ví dụ, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch trích ngân sách thưởng cho đội tuyển bóng đá Việt Nam thì vẫn phải nộp thuế bình thường. Tuy nhiên, nếu các cơ quan này tặng tiền thưởng kèm theo một danh hiệu nào đó thì lại không phải đóng thuế.

Các khoản thu nhập phát sinh từ các tổ chức, cá nhân trong và ngoài nước cũng phải chịu thuế. Mức chịu thuế là 10% trên tổng giá trị tiền thưởng. Mức 10% áp dụng với khoản tiền thưởng từ 10 triệu đồng trở lên.

Tuy nhiên, cần chú ý, nếu thưởng cho tập thể thì không phải chịu thuế. Ví dụ doanh nghiệp thưởng cho tập thể mà họ dùng số tiền đó vào những việc chung, đào tạo trẻ thì không thể tính thuế được. Do đó, chỉ những cá nhân được doanh nghiệp thưởng tên đích danh mới phải đóng thuế.

 26d5bf8a1b77fa29a366.jpg 

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP 

TRÂN TRỌNG!

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Trúc Quỳnh



TAGs:bóng đá

Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Tin nhiều người quan tâm

GIẢI THỂ VÀ PHÁ SẢN CÓ GÌ GIỐNG VÀ KHÁC NHAU???
Giải thể và phá sản là hai khái niệm dễ nhầm lẫn với nhau. Mặc dù đều...
 
Chuyển nhầm tiền vào tài khoản của người khác thì nên làm những gì?
Nhiều người hốt hoảng khi chuyển khoản nhầm đến một tài khoản khác,...
 
Tội ác của người mẹ bước đầu được xác định là nghi phạm vứt con mới đẻ ở chung cư Linh Đàm
Tối qua (18.10), tại chung cư HH2A, khu đô thị Linh Đàm đã xảy ra một...
 
Người bị tâm thần có thể kết hôn được không?
 
Dây điện trung thế rớt trước cổng trường 2 học sinh tử vong- trách nhiệm thuộc về ai?
Sự cố dây điện trung thế rơi trước cổng trường học khiến 2 học sinh tử...
 

Thư viện video

Dành cho đối tác

Giới thiệu

Về chúng tôi

Công ty luật Quốc Tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp – Nơi các luật sư, chuyên gia tư vấn có trình độ cao, có kinh nghiệm nhiều năm trong các lĩnh vực tư vấn đầu tư, thuế – kế toán, sở hữu trí tuệ, tố tụng, lao động, đất đai…đảm nhiệm.

Kinh tế đang phát triển, xã hội có sự phân công lao động rõ ràng. Và chúng tôi hiện diện trong cộng đồng doanh nghiệp để đồng hành, chia sẻ, gánh vác và hỗ trợ các doanh nghiệp.

Chi tiết→

CÁC CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN CỦA CHÚNG TÔI

luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn

Ls. Nguyễn Hồng Thái
Luật sư tư vấn hình sự
Lawyer Manager - Advisory


LS. Trần Anh Minh
Tư vấn pháp luật Dân sự 


LS. Trần Văn Diên
Tư vấn pháp luật đất đai

LS. Nguyễn Thị Tình
Tư vấn pháp luật dân sự

Th.s Nguyễn Thị Hồng Liên
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp

Ls. Trịnh Thị Hiền
Tư vấn pháp luật hành chính, dân sự 

Ls. Nguyễn Thị Phúc
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ 

Luật gia Cao Văn Tuân
Tư vấn pháp luật đầu tư


Luật gia Đinh Thị Nguyên
Tư vấn pháp luật dân sự

Lê Thị Khánh Linh
Tư vấn Tố tụng dân sự, hình sự 


Phạm Thị Quỳnh Trang
Tư vấn Doanh nghiệp

Nguyễn Thùy Linh
Tư vấn pháp luật dân sự

Phạm Thị Phương Anh
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Copyright © 2014-2018 All Rights Reserved - luathongthai.com
Design by and support ThanhNam Software