Hotline: 098.203.3335
TRANH TỤNG - TỐ TỤNG HÌNH SỰ - DÂN SỰ - HÀNH CHÍNH - ĐẤT ĐAI - HÔN NHÂN GIA ĐÌNH
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
Trụ sở chính: 38LK9, Tổng cục V, Bộ Công an, Tân Triều, Hà Nội

098 203 3335 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Bên cho thuê có được đơn phương chấm dứt hợp đồng cho thuê hay không?

(Số lần đọc 220)
Một ngày tỉnh dậy và bạn nhận được hợp đồng thuê nhà của bạn đã chấm dứt khi chưa hết hạn mà không được thông báo gì, thắc mắc bên cho thuê làm như vậy có vi phạm quy định của pháp luật không. Trong phạm vi bài này, Luật Hồng Thái sẽ phân tích cho bạn các quy định pháp luật liên quan đến nội dung này nhé.

I.                  Căn cứ pháp lý

-         Bộ luật dân sự năm 2015

-         Luật nhà ở năm 2014

II.               Nội dung tư vấn

Việc đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà được luật Nhà ở năm 2014 quy định rõ tại Khoản 4 Điều 132 Luật Nhà ở 2014 như sau:

4. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở phải thông báo cho bên kia biết trước ít nhất 30 ngày, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác; nếu vi phạm quy định tại khoản này mà gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

Để được đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng pháp luật, pháp luật, bên cho thuê phải đáp ứng được 2 điều kiện sau:

1.     Vi phạm 1 trong các điều kiện của hợp đồng mà 2 bên đã thoả thuận trước, hoặc vi phạm pháp luật

2.     Thông báo cho bên thuê ít nhất 30 ngày, trừ trường hợp có thoả thuận khác

Việc phạt vi phạm hợp đồng nếu vi phạm được quy định tại Điều 418 Bộ luật Dân sự 2015 như sau: “Phạt vi phạm là sự thỏa thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm…”