Hotline: 098.203.3335
TRANH TỤNG - TỐ TỤNG HÌNH SỰ - DÂN SỰ - HÀNH CHÍNH - ĐẤT ĐAI - HÔN NHÂN GIA ĐÌNH
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
Trụ sở chính: 38LK9, Tổng cục V, Bộ Công an, Tân Triều, Hà Nội

098 203 3335 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Quy định về trổ cửa trong xây dựng?

(Số lần đọc 482)
Nhiều trường hợp vì không biết nên đã trổ cửa sai quy định của pháp luật dẫn đến việc bị xử phạt, vậy trường hợp nào mới được trổ cửa

I. Căn cứ pháp lý

  • Bộ luật Dân sự 2005
  • Luật Xây dựng 2014
  • Tiêu chuẩn thiết kế Nhà ở liên kế số 9411:2012

II. Nội dung tư vấn

Căn cứ theo Điều 271 của Bộ luật Dân sự 2005 về "Hạn chế quyền trổ cửa" có quy định:

"1. Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.

2. Mái che trên cửa ra vào, cửa sổ quay ra đường đi chung phải cách mặt đất từ 2,5 mét trở lên."

Tiếp theo, tại Điều 10 Luật Xây dựng 2014 cũng quy định về các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động xây dựng như sau: “Xây dựng công trình không tuân theo quy chuẩn, tiêu chuẩn xây dựng”.

Mặt khác,Theo điểm 1, khoản 7.12.2, Điều 7.12 Quy chuẩn xây dựng Việt Nam, phần quy định về kiến trúc đô thị (ban hành kèm theo Quyết định số 682/BXD-CSXD ngày 14/12/1996 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng), quy định về quan hệ với các công trình bên cạnh thì:

“Từ tầng hai trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở các cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2 m. Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh”.

Ngoài ra, theo quy định tại Tiêu chuẩn thiết kế Nhà ở liên kế số 9411:2012 của Bộ Khoa học và Công nghệ.

Mục 6.4.3 quy định: “Không được phép mở cửa đi, cửa sổ, cửa thông gió nếu tường nhà xây sát với ranh giới lô đất hoặc ranh giới nền nhà thuộc quyền sử dụng của người khác. Chỉ được phép mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi nếu tường xây cách ranh giới lô đất, ranh giới nền nhà bên cạnh từ 2,0 m trở lên."