Hotline: 098.203.3335
TRANH TỤNG - TỐ TỤNG HÌNH SỰ - DÂN SỰ - HÀNH CHÍNH - ĐẤT ĐAI - HÔN NHÂN GIA ĐÌNH
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
Trụ sở chính: 38LK9, Tổng cục V, Bộ Công an, Tân Triều, Hà Nội

098 203 3335 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Có đất nhưng chưa có nhà trên đất đó có được chuyển hộ khẩu không?

(Số lần đọc 593)
Quy định pháp luật của việc có đất nhưng chưa có nhà trên đất đó, có được chuyển hộ khẩu không?

I. Căn cứ pháp lý

  • Luật cư trú 2006

II. Nội dung tư vấn

Theo quy định tại Điều 19 Luật cư trú năm 2006 thì điều kiện đăng ký hộ khẩu thường trú tại tỉnh như sau:

"Điều 19. Điều kiện đăng ký thường trú tại tỉnh

Công dân có chỗ ở hợp pháp ở tỉnh nào thì được đăng ký thường trú tại tỉnh đó. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản."

Như vậy, trong trường hợp này, bạn đã có đất nhưng chưa xây dựng nhà nên chưa có chỗ ở hợp pháp. Do đó, gia đình bạn không thể đăng ký được sổ hộ khẩu trên mảnh đất này và chỉ khi nào xây dựng xong nhà ở thì gia đình bạn có thể làm hồ sơ đăng ký thường trú trên mảnh đất đó."