Tổng đài tư vấn 1900 6248 (24/7)     Bản đồ đường đi Liên hệ
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

1900 6248 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Chồng tặng cho đất mà vợ không đồng ý, được không?

(Số lần đọc 269)
Hai vợ chồng cùng sở hữu chung một mảnh đất nhưng sau đó chồng ký giấy đồng ý tặng cho người thân mảnh đất này còn vợ không đồng ý. Vậy quyền sử dụng đất sẽ thuộc về ai? Để đòi lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì phải làm thế nào?

Câu hỏi: Thưa luật sư, bố mẹ tôi có mảnh đất chung cùng mua và đứng tên. Nhưng vừa rồi bố tôi đã tự ý tặng cho mảnh đất cho một người phụ nữ khác (có giấy tờ ký tặng) mà mẹ tôi không được biết về điều này, đưa cả giấy tờ đất cho cô ta hết rồi. Mẹ tôi giờ muốn đòi lại giấy tờ đất đó. Mẹ tôi không muốn cho mà cha tôi tự ý cho đi như vậy thì có được không thưa luật sư?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật Hồng Thái. Về thắc mắc của bạn, tôi xin giải đáp như sau:

Theo như thông tin bạn đã cung cấp thì người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là cả bố mẹ bạn do đó mà cả bố và mẹ bạn đều là chủ sử dụng hợp pháp của mảnh đất đó theo điều 98, Luật đất đai 2013 như sau:

“Điều 98. Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất:

…4. Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người.

Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng mà Giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ hoặc chồng thì được cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng nếu có yêu cầu.”

TƯ VẤN ĐẤT ĐAI.jpg

Luật Hồng Thái

Theo bạn trình bày, mẹ bạn chưa ký tên cho tặng thì mảnh đất đó vẫn là của bố mẹ bạn mà không phải là của người phụ nữa kia vì đây là tài sản chung của 2 vợ chồng nên cần có chữ ký của mẹ bạn và hợp đồng phải được thông qua thủ tục công chứng mới có giá trị pháp lý. Vấn đề bắt buộc phải công chứng hợp đồng được quy định tại Điều 167 – Luật Đất đai 2013 như sau:

"Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;"

Do vậy, tuy bố bạn ký tên tặng cho người khác mảnh đất này thì mảnh đất này cũng chưa thuộc quyền sử dụng của người đó. Bởi lẽ khi cơ quan có thẩm quyền đã ghi tên của cả hai vợ chồng trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì bố mẹ bạn được pháp luật thừa nhận là chủ sở hữu chung của mảnh đất này. Nên khi bố bạn muốn cho người khác lô đất đất đó thì phải có sự đồng ý của mẹ bạn. Việc bố bạn tự ký tên nhưng chưa được mẹ bạn đồng ý thì về nguyên tắc việc tặng cho này của bố bạn là vô hiệu, mặt khác người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vẫn là bố mẹ bạn thì cuối cùng mảnh đất đó vẫn thuộc quyền sử dụng của bố mẹ bạn.

Vậy trong trường hợp này để lấy lại được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì bố mẹ bạn đề nghị người phụ nữa kia trả lại giấy tờ, nếu họ không trả thì bạn có thể gửi đơn đến UBND xã (phường) để giải quyết. Nếu họ vẫn không trả lại thì bố mẹ ban có thể khởi kiện ra Tòa án để đòi lại giấy tờ của gia đình mình.

26d5bf8a1b77fa29a366.jpg 

CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP 

TRÂN TRỌNG!

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Trúc Quỳnh 

Người nước ngoài có được đứng tên trên giấy tờ nhà đất? 
Hiện nay người nước ngoài mua nhà ở tại Việt Nam rất nhiều. Tuy nhiên có rất nhiều trường hợp không...
Đất sắp hết thời hạn sử dụng có đủ điều kiện thế chấp? 
Việc thế chấp quyền sử dụng đất chỉ được thực hiện khi có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đất...
Thủ tục điều chỉnh Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi làm lại thẻ căn cước 
Câu hỏi tư vấn: Xin chào tổng đài tư vấn 19006248! Tôi muốn hỏi về thủ tục điều chỉnh Giấy chứng...


TAGs:tặng cho đất đai

Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Tin nhiều người quan tâm

GIẢI THỂ VÀ PHÁ SẢN CÓ GÌ GIỐNG VÀ KHÁC NHAU???
Giải thể và phá sản là hai khái niệm dễ nhầm lẫn với nhau. Mặc dù đều...
 
Chuyển nhầm tiền vào tài khoản của người khác thì nên làm những gì?
Nhiều người hốt hoảng khi chuyển khoản nhầm đến một tài khoản khác,...
 
Người bị tâm thần có thể kết hôn được không?
 
Tội ác của người mẹ bước đầu được xác định là nghi phạm vứt con mới đẻ ở chung cư Linh Đàm
Tối qua (18.10), tại chung cư HH2A, khu đô thị Linh Đàm đã xảy ra một...
 
Phân biệt các biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự
Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 thì hiện nay gồm 7 biện...
 

Thư viện video

Dành cho đối tác

Giới thiệu

Về chúng tôi

Công ty luật Quốc Tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp – Nơi các luật sư, chuyên gia tư vấn có trình độ cao, có kinh nghiệm nhiều năm trong các lĩnh vực tư vấn đầu tư, thuế – kế toán, sở hữu trí tuệ, tố tụng, lao động, đất đai…đảm nhiệm.

Kinh tế đang phát triển, xã hội có sự phân công lao động rõ ràng. Và chúng tôi hiện diện trong cộng đồng doanh nghiệp để đồng hành, chia sẻ, gánh vác và hỗ trợ các doanh nghiệp.

Chi tiết→

CÁC CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN CỦA CHÚNG TÔI

luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn

Ls. Nguyễn Hồng Thái
Luật sư tư vấn hình sự
Lawyer Manager - Advisory


LS. Trần Anh Minh
Tư vấn pháp luật Dân sự 


LS. Trần Văn Diên
Tư vấn pháp luật đất đai

LS. Nguyễn Thị Tình
Tư vấn pháp luật dân sự

Th.s Nguyễn Thị Hồng Liên
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp

Ls. Trịnh Thị Hiền
Tư vấn pháp luật hành chính, dân sự 

Ls. Nguyễn Thị Phúc
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ 

Luật gia Cao Văn Tuân
Tư vấn pháp luật đầu tư


Luật gia Đinh Thị Nguyên
Tư vấn pháp luật dân sự

Lê Thị Khánh Linh
Tư vấn Tố tụng dân sự, hình sự 


Phạm Thị Quỳnh Trang
Tư vấn Doanh nghiệp

Nguyễn Thùy Linh
Tư vấn pháp luật dân sự

Phạm Thị Phương Anh
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Copyright © 2014-2018 All Rights Reserved - luathongthai.com
Design by and support ThanhNam Software