Hotline: 098.203.3335
TRANH TỤNG - TỐ TỤNG HÌNH SỰ - DÂN SỰ - HÀNH CHÍNH - ĐẤT ĐAI - HÔN NHÂN GIA ĐÌNH
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
Trụ sở chính: 38LK9, Tổng cục V, Bộ Công an, Tân Triều, Hà Nội

098 203 3335 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Họ của con có thể thay bằng họ cha dượng được không?

(Số lần đọc 397)
Họ của con có thể thay bằng họ cha dượng được không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 26 Luật Hộ tịch 2014 thì việc thay đổi họ của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký chỉ được pháp luật hộ tịch cho phép và công nhận khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự. Theo quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 27 Bộ Luật Dân sự năm 2015 về quyền thay đổi họ: “Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi”

Căn cứ vào quy định pháp luật nêu trên, giữa con và chồng mới không có quan hệ huyết thống nên phải thông qua thủ tục nhận con nuôi theo quy định của Luật Nuôi con nuôi 2010 và sau đó thực hiện thủ tục cải chính giấy khai sinh theo Luật Hộ tịch 2014 thì mới có thể tiến hành thay đổi họ cho con sang cha dượng.

Ngoài ra, theo quy định tại của Luật nuôi con nuôi :

Điều 21. Sự đồng ý cho làm con nuôi

1. Việc nhận nuôi con nuôi phải được sự đồng ý của cha mẹ đẻ của người được nhận làm con nuôi; nếu cha đẻ hoặc mẹ đẻ đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người còn lại; nếu cả cha mẹ đẻ đều đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người giám hộ; trường hợp nhận trẻ em từ đủ 09 tuổi trở lên làm con nuôi thì còn phải được sự đồng ý của trẻ em đó.

       Đồng thời, theo Khoản 1 Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

 Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ đó là con chung của vợ chồng”.

Mặt khác, nếu con hiện vẫn đang mang họ của người cha khi muốn thay đổi họ cho con thì về nguyên tắc phải có được sự đồng ý của cả cha và mẹ. Trong trường hợp đã ly hôn, nếu chồng cũ không đồng ý với việc thay đổi họ cho con thì không thể thay đổi họ của con.  

*Sau khi được sự đồng ý của cha đẻ của con, sẽ tiến hành các thủ tục để nhận con nuôi như sau:

        - Hồ sơ của người nhận con nuôi (chồng hiện tại) (quy định tại Điều 17 Luật Nuôi con nuôi năm 2010) gồm:

      Đơn xin nhận con nuôi

      + Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế

      + Phiếu lý lịch tư pháp

      + Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân

         - Hồ sơ của người được giới thiệu nhận nuôi (con) (quy định tại Điều 18 Luật Nuôi con nuôi 2010) bao gồm:

              + Giấy khai sinh

+ Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp

+ Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng

Thời hạn giải quyết việc nuôi con nuôi là 30 ngày, kể từ ngày Ủy ban nhân dân cấp xã nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

        *Giải quyết về thủ tục cải chính giấy khai sinh cho con

Căn cứ vào Luật hộ tịch 2014 và nghị định 123/2015/NĐ-CP thì thủ tục đổi họ cho con nuôi bao gồm :

-     Tờ khai đăng ký việc thay đổi họ

-     Bản chính giấy khai sinh của con nuôi

-     Bản sao hộ khẩu của con nuôi 

-     Bản sao CMND và hộ khẩu của cha nuôi.

-     Bản sao Quyết định công nhận việc nuôi con nuôi

-     Giấy đăng ký kết hôn của Bà và chồng hiện tại

Sau khi chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ nêu trên, UBND cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh trước đây cho con là nơi để thực hiện thủ tục này theo quy định tại Điều 28 Luật Hộ tịch. Theo quy định tại khoản 2 Điều 28 thì yêu cầu của sẽ được giải quyết trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan có thẩm quyền nhận đủ giấy tờ trên. Công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng với chị ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, cấp trích lục. Trong trường hợp này, nội dung thay đổi họ cho con sẽ được ghi vào Giấy khai sinh đã cấp của con. Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.