Hotline: 098.203.3335
TRANH TỤNG - TỐ TỤNG HÌNH SỰ - DÂN SỰ - HÀNH CHÍNH - ĐẤT ĐAI - HÔN NHÂN GIA ĐÌNH
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
Trụ sở chính: 38LK9, Tổng cục V, Bộ Công an, Tân Triều, Hà Nội

098 203 3335 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Thuê người yêu để đi ăn uống, dạo phố có vi phạm quy định pháp luật?

(Số lần đọc 6714)
Ngày lễ Tình Nhân, Valentine 14/2: Thuê người yêu để đi ăn uống, dạo phố có vi phạm quy định pháp luật?

Ngày Valentine, còn gọi là Ngày lễ Tình Yêu hay là Ngày lễ Tình Nhân. Nó được đặt tên theo Thánh Valentinô - một trong số những vị thánh tử vì đạo Kitô giáo đầu tiên - và cũng là ngày mà cả thế giới tôn vinh tình yêu đôi lứa, tình cảm giữa các đôi tình nhân, và bạn bè khác giới. Thông thường, người con gái bày tỏ tình cảm của mình bằng cách gửi thiệp Valentine, hoa hồng, sô-cô-la và một số loại quà tặng đặc biệt khác cho người con trai họ thầm yêu.

Trước đây ngày Valentine (hiện nay là ngày 14 tháng 2 hàng năm) là ngày lễ chỉ ở Bắc Mỹ và Châu Âu, nhưng ngày nay nó được phổ biến ở hầu hết các quốc gia.

Những bài hát ngọt ngào nên nghe vào ngày Lễ tình nhân Valentine | Báo Dân  tộc và Phát triển

Vì đây là ngày tôn vinh tình yêu đôi lứa, tình cảm giữa các đôi tình nhân chính vì vậy mà việc thuê người yêu để đi ăn, đi chơi trong ngày này càng phổ biến nên có thể xem thuê người yêu là một giao dịch dân sự theo Điều 513 Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

Hợp đồng dịch vụ

Hợp đồng dịch vụ là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc cho bên sử dụng dịch vụ, bên sử dụng dịch vụ phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ.

Và căn cứ quy định tại Điều 117 Bộ luật Dân sự 2015 quy định như sau:

Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

2. Hình thức của giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự trong trường hợp luật có quy định.

Theo đó, giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau: Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp giao dịch được xác lập, người thực hiện giao dịch tự nguyện và nội dung giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái với đạo đức xã hội.

Như vậy nếu thỏa mãn những điều kiện nêu trên thì việc thuê người yêu để đi ăn uống, dạo phố một cách lành mạnh vào ngày lễ Tình Nhân, Valentine 14/2 sẽ không vi phạm quy định pháp luật.

Một số việc tuyệt đối không được thực hiện như lợi dụng dịch vụ thuê người yêu để mua bán dâm, lừa đảo, hiếp dâm, cưỡng dâm, môi giới mại dâm… Nếu vi phạm sẽ bị xử lý theo quy định pháp luật.

Nhưng cần lưu ý dịch vụ thuê người yêu tiềm ẩn nhiều rủi ro do đây là loại hình chưa có quy định trong hệ thống ngành nghề kinh doanh, những người sử dụng loại hình dịch vụ này vẫn chưa được pháp luật bảo vệ. Do đó, mọi người cần cảnh giác, cân nhắc khi lựa chọn loại hình dịch vụ này.

Lợi dụng dịch vụ cho thuê người yêu để thực hiện mua bán dâm thì bị xử lý như thế nào?

Căn cứ theo Điều 24, Điều 25 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 24. Hành vi mua dâm

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm từ 02 người trở lên cùng một lúc.

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.

Điều 25. Hành vi bán dâm

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi bán dâm.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho 02 người trở lên cùng một lúc.

3. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu tang vật vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này;

b) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.

Như vậy, lợi dụng dịch vụ cho thuê người yêu để thực hiện mua bán dâm thì bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng (từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho 02 người trở lên cùng một lúc).

Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp.

Nếu thực hiện hành vi mua dâm với người dưới 18 tuổi có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 329 Bộ luật Hình sự 2015.