Hotline: 098.203.3335
TRANH TỤNG - TỐ TỤNG HÌNH SỰ - DÂN SỰ - HÀNH CHÍNH - ĐẤT ĐAI - HÔN NHÂN GIA ĐÌNH
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
Trụ sở chính: 38LK9, Tổng cục V, Bộ Công an, Tân Triều, Hà Nội

098 203 3335 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Đất đã tặng cho có được mang ra chia thừa kế không?

(Số lần đọc 1682)
Năm 1978, bố tôi có cho tặng tôi mảnh đất có diện tích 336m², việc tặng cho này chỉ nói bằng miệng mà không được lập thành văn bản. Tuy nhiên, cơ quan địa chính xã có đến nhà để làm chứng, công nhận và ghi vào sổ mục kê, đồng thời cũng được anh em họ hàng và hàng xóm láng giềng chứng kiến. Năm 1995, bố tôi chết không để lại di chúc. Vậy phần diện tích đất đã được tặng cho có được mang ra chia thừa kế hay không?

      thua ke.jpg

          I. Căn cứ pháp luật:

 Bộ luật dân sự năm 2015

 II. Nội dung:

 1. Di sản thừa kế:

Di sản thừa kế là tài sản của người chết để lại cho những người còn sống. Điều 612 Bộ luật dân sự 2015 quy định “Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác”

Theo quy định của pháp luật, di sản thừa kế bao gồm: Tài sản riêng của người chết; phần tài sản của người chết trong khối tài sản chung với người khác; quyền về tài sản do người chết để lại. Nói tóm lại, di sản thừa kế là toàn bộ tài sản thuộc quyền sở hữu hợp pháp của người đã chết. Tất cả tài sản thuộc quyền sở hữu của người để lại thừa kế theo quy định của Hiến pháp đều là di sản.

2. Tài sản tặng cho là gì?

Theo quy định tại Điều 457 của Bộ luật Dân sự năm 2015, tài sản tặng cho là tài sản do sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên tặng cho mà không yêu cầu phải đền bù, bên được tặng cho cũng đồng ý nhận phần tài sản thừa kế đó.

Tài sản tặng cho bao gồm các trường hợp tặng cho động sản và bất động sản.

- Tặng cho động sản: hợp đồng tặng cho động sản có hiệu lực khi bên tặng cho giao tài sản cho bên nhận

- Tặng cho bất động sản: hình thức phải bằng văn bản, có công chứng, chứng thực hoặc đăng ký nếu pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu.

Hợp đồng tặng cho tài sản thừa kế là bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký, nếu quyền sở hữu không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho tài sản có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển quyền sở hữu.

3. Điều kiện để tặng cho đất

Theo Điều 188 Luật Đất đai năm 2013 quy định về điều kiện để thực hiện quyền tặng cho đất:

+ Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

+ Đất không có tranh chấp;

+ Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

+ Trong thời hạn sử dụng đất.

+ Có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và Điều 194 Luật Đất đai 2013.

4. Tài sản được tặng cho có được coi là di sản thừa kế không?

Năm 1978, việc bố bạn có tặng cho bản mảnh đất có diện tích 336m² nhưng việc tặng cho này lại không được lập thành văn bản thì sẽ không có giá trị pháp lý. Vì vậy, dựa trên những bằng chứng đã có như việc cơ quan địa chính xã có đến nhà để làm chứng, công nhân và anh em họ hàng, hàng xóm láng giềng chứng kiến thì bạn phải đi xin xác nhận công nhận việc tặng cho này của mọi người và đưa lên UBND xã để xác nhận quyền sử dụng đất hợp pháp.

Trường hợp được UBND xã xác nhận bố bạn đã tặng cho bạn mảnh đất này thì khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, mảnh đất này mới thuộc quyền sở hữu hợp pháp của bạn. Trong trường hợp đây là tài sản được tặng cho thì theo quy định của pháp luật đây không phải là tài sản nằm trong phần di sản để chia thừa kế khi bố bạn mất.

bo luat dan su.jpg

Trên đây là giải đáp thắc mắc của chúng tôi liên quan đến câu hỏi của bạn. Nếu còn bất kỳ vướng mắc gì liên quan đến vấn đề này vui lòng liên hệ 0976933335 - 0982033335 để được hỗ trợ nhanh nhất. Hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com.

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Bạn cũng có thể tham khảo thêm thông tin các dịch vụ tư vấn của chúng tôi:

Dịch vụ Luật sư lĩnh vực dân sự - 0976.933.335

- Dịch vụ Luật sư lĩnh vực Hình sự - 0982.033.335

- Dịch vụ pháp lý lĩnh vực Đất đai - 0976.933.335

- Dịch vụ tư vấn nhân sự và quản lý lao động - 0976.933.335

Dịch vụ pháp lý lĩnh vực Doanh Nghiệp - 0982.033.335

- Dịch vụ Luật sư lĩnh vực Hôn nhân và gia đình - 0976.933.335


                       Hồng Dinh

 

Mời bạn đánh giá bài viết này!
Đặt câu hỏi
Báo giá vụ việc
Đặt lịch hẹn

Có thể bạn quan tâm?

Cưỡng chế đối với tài sản thuộc sở hữu chung
Các biện pháp bảo đảm thi hành án
Tạm đình chỉ thi hành án
Nghĩa vụ của Bên cung ứng dịch vụ
Công ty Luật Hồng Thái là một đơn vị hàng đầu trong việc giải quyết các tranh chấp dân sự.
Quy định về nghĩa vụ cung cấp thông tin thi hành án
Công ty Luật Hồng Thái là một đơn vị Luật hàng đầu trong lĩnh vực thi hành án, xác minh điều kiện thi hành án và xử lý thi hành án hiệu quả.
Thủ tục tố tụng dân sự được tòa án cấp sơ thẩm áp dụng trong trường hợp đương đương sự chết mà quyền và nghĩa vụ của họ được thừa kế.
trả lại đơn khởi kiện
Các quy định của pháp luật tố tụng dân sự hiện hành về thụ lý vụ án dân sự
Trách nhiệm bồi thường của người giám hộ
Người có quyền kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm dân sự
Đối tượng kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm bao gồm: - Bản án sơ thẩm chưa có hiệu lực pháp luật. - Quyết định tạm đình chỉ, quyết định đình chỉ giải quyết vụ án của Toàn án sơ thẩm chưa có hiệu lực. Vậy ai là người có quyền kháng cáo, kháng nghị.
 
Tin nhiều người quan tâm
Làm giấy khai sinh muộn bị phạt bao nhiêu tiền?
 
Giấy khám sức khỏe có thời hạn bao lâu?
Giấy khám sức khỏe là tài liệu quan trọng, “có mặt” trong hầu hết hồ sơ đăng ký học, hồ sơ xin việc...
 
Nhập hộ khẩu cho con muộn bị phạt thế nào?
Theo quy định của pháp luật về cư trú, trẻ sinh ra phải được nhập hộ khẩu cho trong thời hạn 60 ngày...
 
Một doanh nghiệp có thể thành lập tối đa bao nhiêu chi nhánh?
Theo quy định của pháp luật, một doanh nghiệp có thể đăng ký tối đa bao nhiêu chi nhánh? Cùng Luật...
 
BỆNH NHÂN TỬ VONG TRONG QUÁ TRÌNH ĐIỀU TRỊ BÁC SĨ CÓ PHẢI CHỊU TRÁCH NHIỆM KHÔNG?
Bác sĩ là một nghề yêu cầu về bằng cấp, máy móc, yêu cầu kiểm định gắt gao vô cùng để có thể hành...
 

Thư viện video

Dành cho đối tác

Giới thiệu

Về chúng tôi

Công ty luật Quốc Tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp – Nơi các luật sư, chuyên gia tư vấn có trình độ cao, có kinh nghiệm nhiều năm trong các lĩnh vực tư vấn đầu tư, thuế – kế toán, sở hữu trí tuệ, tố tụng, lao động, đất đai…đảm nhiệm.

Kinh tế đang phát triển, xã hội có sự phân công lao động rõ ràng. Và chúng tôi hiện diện trong cộng đồng doanh nghiệp để đồng hành, chia sẻ, gánh vác và hỗ trợ các doanh nghiệp.

Chi tiết→

CÁC CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN CỦA CHÚNG TÔI

luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn

Tén Sĩ, Luật Sư Nguyễn Hồng Thái
Tiến sĩ - Luật sư tranh tụng hình sự, dân sự

Luật Sư Trần Anh Minh
Luật sư tranh tụng Dân sự, Hình sự 


Luật Sư Nguyễn Văn Diên
Tư vấn pháp luật đất đai

Luật Sư Nguyễn Thị Tình
Luật sư tranh tụng Dân sự, Hình sự

Thạc Sĩ, Luật Sư Nguyễn Thị Hồng Liên
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp

Luật sư Phạm Thị Vân

Luật sư đất đai, doanh nghiệp, lao động


Luật Sư. Lê Ngọc Trung
Luật Sư: Tranh Tụng Doanh Nghiệp

Copyright © 2014-2018 All Rights Reserved - luathongthai.com
Design by and support ThanhNam Software