Tổng đài tư vấn 1900 6248 (24/7)     Bản đồ đường đi Liên hệ
 

ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP


Trụ sở chính:
LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân)

1900 6248 (24/7)
luathongthai@gmail.com

Con dâu có được hưởng di sản thừa kế của bố mẹ chồng không?

(Số lần đọc 373)
Thừa kế là việc thực thi chuyển giao tài sản, lợi ích, nợ nần, các quyền, nghĩa vụ từ một người đã chết sang một cá nhân nào đó. Pháp luật có quy cụ thể vê những trường hợp được chia thừa kế cụ thể. Nhiều người thắc mắc liệu con dâu có được chia di sản thừa kế của bố mẹ chồng không. Dưới đây Luật Hồng Thái sẽ trình bày cụ thể quy định của pháp luật về vấn đề này.

Câu hỏi:

Chào luật sư, mảnh đất tôi đang ở hiện tại đứng tên của (ông nội tôi đã mất cách đây 3 năm). Bố tôi mất từ khi tôi còn mới được sinh ra. Hiện nay, chính quyền có quy định làm lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới. Vậy Luật sư cho tôi hỏi, mẹ tôi có được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong trường hợp làm lại này không?

Trả lời:

Chào bạn, trước hết xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn đến Luật Hồng Thái. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật dân sự 2015

2. Nội dung tư vấn

Thắc mắc của bạn liên quan đến vấn đề chia thừa kế. Do không nói rõ là ông của bạn có để lại di chúc hay không, nên chúng tôi chia làm 2 trường hợp để tư vấn cho bạn được rõ hơn.

Trường hợp thứ nhất, ông nội bạn có để lại di chúc và di chúc hợp pháp thì việc phân chia di sản được chia theo di chúc. Khi đó, nếu ông nội bạn để lại di chúc cho mẹ bạn được hưởng quyền sử dụng mảnh đất này thì mẹ bạn hoàn toàn có quyền đứng tên trên giấy chứng nhận khi thay đổi . Hoặc nếu ông bạn chỉ cho mẹ bạn hưởng một phần thì mẹ bạn sẽ được hưởng phần di sản tương đương.

64e10070be27e7efdcf9e791d5620e3f (1).jpg

Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248

Trường hợp thứ hai, ông nội bạn mất và không để lại di chúc, khi đó di sản của ông bạn sẽ được chia theo pháp luật. Người thừa kế theo pháp luật quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự như sau:

"Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại."

Theo đó, trường hợp của mẹ bạn không là người thừa kế theo pháp luật, nên mẹ bạn sẽ không được hưởng di sản của ông nội bạn trong trường hợp chia  thừa kế theo pháp luật. Tuy nhiên mẹ bạn có thể được đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với mảnh đất này nếu được sự đồng ý bằng văn bản của những người là người thừa kế của ông nội bạn.

26d5bf8a1b77fa29a366.jpg


CÔNG TY LUẬT TNHH QUỐC TẾ HỒNG THÁI VÀ ĐỒNG NGHIỆP TRÂN TRỌNG!

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006248 hoặc E-mail: luathongthai@gmail.com

Trụ sở chính: LK9-38 Tổng cục 5, Tân Triều, Hà Nội (cuối đường Chiến Thắng, Thanh Xuân).

Khánh Ly.


Vận động viên có được miễn nghĩa vụ quân sự 
Thực tế có rất nhiều trường hợp, nhiều vận động viên đến tuổi đi nghĩa vụ quân sự nhưng vẫn không...
Thủ tục cấp phép trang thông tin điện tử tổng hợp 
Các trang thông tin điện tử tổng hợp muốn hoạt động cần phải được cấp phép. Để được cấp giấy phép,...
Giao cấu nhầm với vợ bạn có bị xử lý hình sự không? 
Xin chào luật sư, tôi có một vấn đề muốn hỏi luật sư như sau:


Gửi thông tin tư vấn

Họ tên(*)
Số điện thoại(*)
Email(*)
Địa chỉ
Yêu cầu tư vấn

Tin nhiều người quan tâm

THÁNG TRI ÂN - Sang tên sổ đỏ chỉ với 1,5 triệu đồng
Nhân dịp kỷ niệm 10 năm thành lập, Công ty Luật TNHH Quốc tế Hồng Thái...
 
Thành lập doanh nghiệp năm 2019
Bạn muốn bắt đầu hoạt động kinh doanh? Bạn muốn thành lập thêm doanh...
 
GIẢI THỂ VÀ PHÁ SẢN CÓ GÌ GIỐNG VÀ KHÁC NHAU???
Giải thể và phá sản là hai khái niệm dễ nhầm lẫn với nhau. Mặc dù đều...
 
Mẫu đơn xin ly hôn thuận tình bản mới nhất do tòa án phát hành năm 2019
Theo quy định của luật hôn nhân gia đình thì việc ly hôn được chia...
 
Phân biệt các biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự
Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 thì hiện nay gồm 7 biện...
 

Thư viện video

Dành cho đối tác

Giới thiệu

Về chúng tôi

Công ty luật Quốc Tế Hồng Thái và Đồng Nghiệp – Nơi các luật sư, chuyên gia tư vấn có trình độ cao, có kinh nghiệm nhiều năm trong các lĩnh vực tư vấn đầu tư, thuế – kế toán, sở hữu trí tuệ, tố tụng, lao động, đất đai…đảm nhiệm.

Kinh tế đang phát triển, xã hội có sự phân công lao động rõ ràng. Và chúng tôi hiện diện trong cộng đồng doanh nghiệp để đồng hành, chia sẻ, gánh vác và hỗ trợ các doanh nghiệp.

Chi tiết→

CÁC CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN CỦA CHÚNG TÔI

luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn

Ls. Nguyễn Hồng Thái
Luật sư tư vấn hình sự
Lawyer Manager - Advisory


LS. Trần Anh Minh
Tư vấn pháp luật Dân sự 


LS. Trần Văn Diên
Tư vấn pháp luật đất đai

LS. Nguyễn Thị Tình
Tư vấn pháp luật dân sự

Th.s Nguyễn Thị Hồng Liên
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp

Ls. Trịnh Thị Hiền
Tư vấn pháp luật hành chính, dân sự 

Ls. Nguyễn Thị Phúc
Tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ 

Luật gia Cao Văn Tuân
Tư vấn pháp luật đầu tư


Luật gia Đinh Thị Nguyên
Tư vấn pháp luật dân sự

Lê Thị Khánh Linh
Tư vấn Tố tụng dân sự, hình sự 


Phạm Thị Quỳnh Trang
Tư vấn Doanh nghiệp

Phạm Thị Phương Anh
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
Copyright © 2014-2018 All Rights Reserved - luathongthai.com
Design by and support ThanhNam Software